Diễn đàn hỏi đáp - Chia sẻ kiến thức - Kinh nghiệm - BuaXua.vn Thời gian nghỉ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH

Hôm nay, 16/07/2018 - 16:01

Múi giờ UTC + 7 Giờ



Nội quy chuyên mục


Cấm đăng bài viết có nội dung vi phạm pháp luật Việt Nam!
Lưu ý: Bài viết sẽ được tự động xóa sau 03 ngày nếu không được cập nhật.



Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời
Gửi bàiĐã gửi: 29/08/2017 - 12:32 
thienminh123

Ngoại tuyến

Thành viên mới

Thành viên mới

Ngày tham gia: 31/08/2016 - 15:37
Bài viết: 0
Đã cảm ơn: 0 lần
Được cảm ơn: 0 lần
Quy định về thời gian nghỉ thai sản của lao động nữ cụ thể như thế nào? Trong thời gian nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHXH hay không? IAC Hà Nội xin trả lời các vấn đề trên để bạn đọc được biết.



Đối với các lao động nữ khi phải thực hiện nghĩa vụ sinh con thì được hưởng chế độ thai sản thường là kéo dài tối thiểu là 06 tháng. Vậy thì trong thời gian đó, người lao động có được tính thời gian nghỉ thai sản vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội để phục vụ cho việc tính số năm trước khi nghỉ hưu hay không?
Quy định về thời gian nghỉ thai sản

Khoản 2 Điều 39 Luật BHXH năm 2014 quy định: Thời gian nghỉ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH

“Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định khoản 1, Điều 34, Luật Bảo hiểm xã hội

Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Như vậy, người lao động nữ sẽ được tính ít nhất là 06 tháng tham gia bảo hiểm trong khi tính thời gian trước khi nghỉ hưu.



Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
 
Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời
 Bạn đang xem trang 1 / 1 trang [ 1 bài viết ] 

Các chủ đề liên quan


Múi giờ UTC + 7 Giờ


Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể gửi tập tin đính kèm trong chuyên mục này.

Chuyển đến: