Công văn 4258 của Tổng cục thuế về Thuế GTGT

Đăng tin về dịch vụ các loại
Nội quy chuyên mục
Muốn làm gì tùy ý nhưng phải tuân thủ theo qui định của Diễn đàn.
* Cấm đăng bài viết có nội dung vi phạm pháp luật Việt Nam!
* Đăng quảng cáo vào các chuyên mục khác sẽ bị xóa bài và bị BAN đó nhe!


* Xem qui định đăng bài viết tại đây: Nội quy đăng bài viết

* Lưu ý: Bài viết sẽ được tự động xóa sau 03 ngày nếu không được cập nhật.
Đăng trả lời
thienminh123
Thành viên mới
Thành viên mới
Bài viết: 0
Ngày tham gia: 31/08/2016 - 15:37

Công văn 4258 của Tổng cục thuế về Thuế GTGT

Gửi bài gửi bởi thienminh123 » 04/08/2017 - 12:27

Một số độc giả có thắc mắc liên quan tới việc pháp luật quy định về thuế GTGT đối với cơ sở sản xuất trực thuộc như thế nào? Để làm rõ vấn đề này, IAC Hà Nội xin chia sẻ lại Công văn 4258/TCT-KK của Tổng Cục Thuế trả lời Công ty TNHH YAZAKI EDS Việt Nam cũng về vấn đề trên. Nội dung công văn như sau:
Nội dung Công văn 4258/TCT-KK

Công ty TNHH YAZAKI EDS Việt Nam.

Trả lời công văn số 20/15/CV-YEV ngày 04/04/2015 của Công ty TNHH YAZAKI EDS Việt Nam có vướng mắc trong chính sách thuế GTGT giữa Công ty mẹ tại Bình Dương và chi nhánh công ty tại Trà Vinh, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ điểm d, Khoản 1, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính;

Căn cứ điểm c, Khoản 3, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính;

Căn cứ điểm b, Khoản 3, Điều 18, Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật thuế GTGT;

Căn cứ các quy định nêu trên và thực tế hoạt động của doanh nghiệp,

Công ty TNHH Yazaki EDS có dự án đầu tư là Nhà máy Yazaki tại Trà Vinh thì trong giai đoạn dự án đầu tư chưa đi vào hoạt động, Công ty thực hiện khai thuế, hoàn thuế cho dự án đầu tại cơ quan thuế quản lý trực tiếp nơi đóng trụ sở chính theo hướng dẫn tại điểm c, Khoản 3, Điều 11, Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 và điểm b, Khoản 3, Điều 18, Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính.

Từ tháng 3/2014, Công ty TNHH Yazaki EDS thành lập Chi nhánh tại Trà Vinh là cơ sở sản xuất trực thuộc, không tổ chức hạch toán kế toán, không phát hành hóa đơn thì Công ty TNHH Yazaki EDS thực hiện khai thuế phát sinh của Chi nhánh tại trụ sở chính và nộp thuế cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc theo hướng dẫn tại điểm d, Khoản 1, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính.

Khi dự án đầu tư hoàn thành, Chi nhánh tại Trà Vinh tiếp quản dự án và tổ chức hạch toán kế toán thì Công ty phải tổng hợp số thuế giá trị gia tăng phát sinh, số thuế giá trị gia tăng đã hoàn, số thuế giá trị gia tăng chưa được hoàn của dự án để bàn giao cho Chi nhánh kê khai, nộp thuế và đề nghị hoàn thuế giá trị gia tăng theo quy định với cơ quan thuế quản lý trực tiếp chi nhánh.

Đăng trả lời
  • Các chủ đề liên quan
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Quay về

Quảng cáo trên trang Web BuaXua.VN