Diễn đàn hỏi đáp - Chia sẻ kiến thức - Kinh nghiệm - BuaXua.vn Khám sức khỏe tổng quát ở đâu tốt, được dùng thẻ bảo hiểm y

Hôm nay, 22/07/2018 - 13:28

Múi giờ UTC + 7 Giờ



Nội quy chuyên mục


Cấm đăng bài viết có nội dung vi phạm pháp luật Việt Nam!
Lưu ý: Bài viết sẽ được tự động xóa sau 03 ngày nếu không được cập nhật.



Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời
Gửi bàiĐã gửi: 06/01/2018 - 16:09 
giathien123

Ngoại tuyến

Thành viên

Thành viên

Ngày tham gia: 03/07/2017 - 16:15
Bài viết: 17
Đã cảm ơn: 0 lần
Được cảm ơn: 0 lần
Khám sức khỏe tổng quát ở đâu tốt, được dùng thẻ bảo hiểm y tế? Hiện khám sức khỏe định kỳ đều đặn là rất cần thiết nên việc có bảo hiểm y tế để hỗ trợ chi phí là rất hợp lý

Khám sức khoẻ tổng quát có được dùng thẻ bảo hiểm không?
Theo luật Bảo hiểm y tế năm 2008, được sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì có những trường hợp đã tham gia bảo hiểm y tế, nhưng khi thực hiện một số hoạt động (liên quan đến y tế) thì lại không được hưởng bảo hiểm y tế, được quy định như sau:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm máu, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, điều trị bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, điều trị bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, điều trị bệnh nghiện ma túy, nghiện rư*u hoặc chất gây nghiện khác.

12. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

13. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Theo đó, thì khi bạn thực hiện khám sức khỏe thì sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế bởi đó là hoạt động khám sức khỏe thường xuyên, kiểm tra sức khỏe khi thấy cần thiết, không phải hoạt động khám, điều trị bệnh được quy định hưởng bảo hiểm y tế. Do đó, trả lời của bệnh viện đa khoa uy tín là đúng theo quy định của pháp luật.


Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  
 
Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời
 Bạn đang xem trang 1 / 1 trang [ 1 bài viết ] 

Các chủ đề liên quan


Múi giờ UTC + 7 Giờ


Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể gửi tập tin đính kèm trong chuyên mục này.

Chuyển đến: